Honda Civic EG3D Club

Honda Civic EG3D Club

• ตุลาคม 01, 2014, 10:59:42 am
  • ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
Please login or register.

Login with username, password and session length
Advanced search  

News:

จำหน่ายสติ๊กเกอร์คลับ EG3D
http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,125894.0.html

ศูนย์รวมรถยนต์ Honda Civic EG3D Club เป็นแหล่งพูดคุยสำหรับคนรักรถยนต์ Honda Civic ที่ใหญ่ที่สุดของเมืองไทย

สร้างเว็บ ทำเว็บ เว็บฟรี เปิดเว็บฟรีไม่มีแบนเนอร์

ขาย ปลีก-ส่ง อุปกรณ์ตกแต่งรถยนต์ จาก ญี่ปุ่น และ อเมริกา

อะไหล่ Honda เก่านอก จากผู้นำเข้าโดยตรง

เครื่องเสียงรถยนต์ POWER Series ราคามิตรภาพ

อุปกรณ์ของแต่งภายนอก-ใน, ห้องเครื่อง,ช่วงล่าง

นำเข้าและจัดจำหน่ายอะไหล่รถซิ่ง ทุกชนิดทั้งปลีกและส่ง

Author Topic: !!! ขอถามผู้รู้หน่อยครับ TEC เคยเปิด แล้วต่อมามันไม่เปิด  (Read 36863 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

kohza

• Hero Member
  • น้ำใจ 49
  • ชอบจริงจริง

เครื่อง d15b vtec ฝาขาว ตอนวางเครื่องเสร็จใหม่ๆ ต่อไฟโชว์เวลา tec เปิด ไฟติดที่ 5000-5200  ขับมาได้ 1 เดือน วันนี้ไปรับลูกที่โรงเรียน ซัดไปแต่ไฟ tec ไม่ติด งงมาก กลับมาถึงบ้าน    ถอดสายไฟที่จั้มออก ลองต่อไฟ+12v เข้าไปที่หลอดไฟก็ติด แล้วต่อกับเข้าที่เดิม ขับออกไปซัดใหม่ (170 km/h)  ไฟไม่ติดอีก

อยากถามว่าต้องเช็ดที่ตรงจุดไหนครับ

ปล. ลองต่อไฟ+12v เข้าโซลินอยเทคแล้วมันก็มีเสียงดัง
« Last Edit: ธันวาคม 26, 2009, 10:17:25 am by kohza »
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

ชมพูซ่า

• น้ำใจ 103
  • มีใว้เพิ่มเพื่อน เท่านั้น!!!
    • http://honda.vtecsociety.com

ล้าง โซลินอย วืเทคยัง อุอุ
No. eg-212
087-6606374 - เอ
Re-map by TK Siam Parts
Service by พอดีการช่าง 083-0364877 เอ

อ๊อดรถเหลือง

• EG3D-Staff
  • น้ำใจ 224
  • อนุบาลทางเรียบ

อาจจะ
รอบเครื่องไม่ถึง
อุณหภูมิไม่ได้
พันห้าพาเพลิน Do You Know?
VTEC PARTY Honda Club Thailand
P-Race เกษตร-นวมินทร์
สติ๊กเกอร์คงคา ประชาชื่น21
B2 racing shop บางแสน
Re-map by Balloon.com
carbon by ohm

balloon.com

• EG3D-Member
  • น้ำใจ 191
    • Link

มีเหตุผลหลายประการครับ ไม่ทราบว่าไฟเช็คเอ็นจิ้นใช้ได้ปกติหรือเปล่าครับ เบื้องต้นต้องตรวจสอบจากไฟเช็คเอ็นจิ้นก่อนว่ามีความผิดปกติจาก sensor ตัวไหนหรือไม่ครับ sensor หลักๆ ที่ทำให้ Vtec ไม่เปิดมีดังนี้ครับ

1. Speed Sensor ขึ้นที่ไมล์แต่สัญญาณอาจจะไม่เข้ากล่อง
2. Coolant Temp Sensor สัญญาณอุณหภูมิความร้อน
3. Throttle Position Sensor สัญญาณ % ของลิ้นปีกผีเสื้อ

ลองตรวจเช็ค sensor ก่อนครับ โดยการเช็คจากไฟเอ็นจิ้นครับ  :) :) :)
Re-map by balloon

รับจูน กล่อง ECU honda Real Time และกล่องแต่งรุ่นต่างๆ ครับ
สนใจติดต่อ 091-8382544 บอลครับ

http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,6565.0.ht

valve dancing

• Full Member
  • **
  • น้ำใจ 23
  • yes am i

น้ำมันเครื่องขาด?
สายที่ต่อไม่ครบวงจร?
เช็ค error กล่อง?
170กม/ขม แล้วยังไม่เปิด...แปลงนะนั่น
« Last Edit: สิงหาคม 05, 2009, 09:29:42 am by valve dancing »
twitter : denn_pgmfi

watee

• น้ำใจ 117

น้ำมันเครื่องขาด?
สายที่ต่อไม่ครบวงจร?
เช็ค error กล่อง?
170กม/ขม แล้วยังไม่เปิด...แปลงนะนั่น
ปีๆนึงผมวิ่งถึง170 ไม่น่าจะเกิน 3 ครั้ง ครั้งละไม่น่าถึง 3 นาที
 :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[
เครื่องก็พัง ตังกก็หมด เฮ้้อ...

kohza

• น้ำใจ 49
Re: !!! ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่อง V-TEC
« Reply #6 on: สิงหาคม 05, 2009, 04:32:52 pm »

มีเหตุผลหลายประการครับ ไม่ทราบว่าไฟเช็คเอ็นจิ้นใช้ได้ปกติหรือเปล่าครับ เบื้องต้นต้องตรวจสอบจากไฟเช็คเอ็นจิ้นก่อนว่ามีความผิดปกติจาก sensor ตัวไหนหรือไม่ครับ sensor หลักๆ ที่ทำให้ Vtec ไม่เปิดมีดังนี้ครับ

1. Speed Sensor ขึ้นที่ไมล์แต่สัญญาณอาจจะไม่เข้ากล่อง
2. Coolant Temp Sensor สัญญาณอุณหภูมิความร้อน
3. Throttle Position Sensor สัญญาณ % ของลิ้นปีกผีเสื้อ

ลองตรวจเช็ค sensor ก่อนครับ โดยการเช็คจากไฟเอ็นจิ้นครับ  :) :) :)
 วันนี้เท่าที่ตรวจสอบดู Sensor สีเขียวๆที่อยู่ข้างโซลินอยวีเทค มันมีสายไฟสองเส้น คือ สีดำ กับสีน้ำเงินคาดดำ อยากถามว่าสีน้ำเงินคาดดำมันต่อไปไหนครับ  สายสีดำต่อลงกาว เท่าที่ไรสายดูมันไปที่ปลั๊กข้างแบตแต่ที่ตัวปลํ๊กเสียบมันไม่มีทีไปครับมันอุดไวครับไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่า ผมถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ
  ต่อนะครับ เท่าที่ลองเช็ดที่ตัวSensor เท่าที่ตรวจดูขั่วสองขั่วมันต่อถึงกัน แต่ถ้าเอาสายไฟแข็งๆดันไว้มันจะไม่ต่อถึงกัน   ถามว่ามันถูกต้องเปล่าครับ มีรูปมาให้ดูด้วยครับ
  ต่อครับเครื่องผมd15bvtecฝาขาว เกียร์auto+กล่องauto  แต่ผมเอาเกียร์mt ของตัวคาร์บูมาชนครับ  แล้วต้องแปลงกล่องเป็นกล่องmtด้วยไหมครับ เห็นคุน balloon  ลงไว้ว่าให้เอาตัว RP17 ไปใส่แทนตัว RP18 ผมเข้าใจถูกไหมครับ มีรูปมาดูด้วยครับ
« Last Edit: สิงหาคม 05, 2009, 10:22:59 pm by kohdo »
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

balloon.com

• น้ำใจ 191
    • Link

อย่างแรกเลยนะครับ อย่าเพิ่งไปสนใจว่าสายไฟเส้นไหน ไปไหน เดี๋ยวจะงงครับ เช็คที่หลอดไฟเช็คเอ็นจิ้นก่อนดีกว่าครับ ว่าไฟมันทำงานปกติหรือไม่ แล้วตอนที่วิ่งไปนั้นไฟเช็คเอ็นจิ้นมันโชว์หรือไม่ครับ ส่วนเรื่องกล่องจำเป็นต้องแปลงจาก A/T เป็น M/T ครับ ไม่งั้นไฟเอ็นจิ้นโชว์แน่นอน Code 19 ลองดูครับ เช็คตามที่ผมบอกก่อน เช็คจากไฟเอ็นจิ้นก่อนครับ ไม่อย่างงั้นไม่รู้เลยว่าเรารถบกพร่องตรงไหนครับ  :) :) :)

รับจูน กล่อง ECU honda Real Time และกล่องแต่งรุ่นต่างๆ ครับ
สนใจติดต่อ 091-8382544 บอลครับ

http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,6565.0.ht

kohza

• น้ำใจ 49

อย่างแรกเลยนะครับ อย่าเพิ่งไปสนใจว่าสายไฟเส้นไหน ไปไหน เดี๋ยวจะงงครับ เช็คที่หลอดไฟเช็คเอ็นจิ้นก่อนดีกว่าครับ ว่าไฟมันทำงานปกติหรือไม่ แล้วตอนที่วิ่งไปนั้นไฟเช็คเอ็นจิ้นมันโชว์หรือไม่ครับ ส่วนเรื่องกล่องจำเป็นต้องแปลงจาก A/T เป็น M/T ครับ ไม่งั้นไฟเอ็นจิ้นโชว์แน่นอน Code 19 ลองดูครับ เช็คตามที่ผมบอกก่อน เช็คจากไฟเอ็นจิ้นก่อนครับ ไม่อย่างงั้นไม่รู้เลยว่าเรารถบกพร่องตรงไหนครับ  :) :) :)
ไฟเอ็นจิ้นโชว์ตอนเปิดกุญแจก่อนจะติดเครื่อง แลัวดับครับ  และก็ไม่โชว์อีกเลยครับ
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

balloon.com

• น้ำใจ 191
    • Link

แปลกดี ถ้าไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์ เทคก็น่าจะเปิดนะ อยู่แถวไหนว่างๆ มาช่วยๆ ดูกันก็ได้ครับ มันต้องมีสาเหตุ  :) :) :)

kohza

• น้ำใจ 49
Re: !!! ขอถามผู้รู้หน่อยครับ TEC เคยเปิด แ
« Reply #10 on: สิงหาคม 05, 2009, 05:41:53 pm »

แปลกดี ถ้าไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์ เทคก็น่าจะเปิดนะ อยู่แถวไหนว่างๆ มาช่วยๆ ดูกันก็ได้ครับ มันต้องมีสาเหตุ  :) :) :)
  ผมอยู่ อ. นครชัยศรีครับ  จ.นครปฐมครับ เมี่อตอนเช้าไปหาช่างที่วายสายไฟให้พอดีเค้าไม่อยู่ร้าน  อยู่แต่ลูกน้อง เลยให้ลูกน้องโทรถาม เค้าบอกเอากล่องที่ร้านใส่แทนแล้วทดลองขับดู tec ก็ไม่เปิดเหมือนเดิม  เค้านัดพรุ่งนี้ครับเค้าจะไล่เช็คให้ใหม่ 

ขอถามนะครับ ไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์เลยอะครับ ผมถอดปลั๊กไฟ os sensor  แล้วติดเครื่องไฟเอ็นเจิ้นก็ไม่โชว์อะครับ   อาการอย่างนี้ช่างเค้าวายสายครบไหมครับ
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

balloon.com

• น้ำใจ 191
    • Link
Re: !!! ขอถามผู้รู้หน่อยครับ TEC เคยเปิด แ
« Reply #11 on: สิงหาคม 05, 2009, 07:57:42 pm »

นั่นดิมันแปลกๆ  ::) ::) ::)

Ti@3Dr

• น้ำใจ 136
  • However=> Honda
« Reply #12 on: สิงหาคม 05, 2009, 09:24:02 pm »

ผมอยู่ อ. นครชัยศรีครับ  จ.นครปฐมครับ เมี่อตอนเช้าไปหาช่างที่วายสายไฟให้พอดีเค้าไม่อยู่ร้าน  อยู่แต่ลูกน้อง เลยให้ลูกน้องโทรถาม เค้าบอกเอากล่องที่ร้านใส่แทนแล้วทดลองขับดู tec ก็ไม่เปิดเหมือนเดิม  เค้านัดพรุ่งนี้ครับเค้าจะไล่เช็คให้ใหม่ 

ขอถามนะครับ ไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์เลยอะครับ ผมถอดปลั๊กไฟ os sensor  แล้วติดเครื่องไฟเอ็นเจิ้นก็ไม่โชว์อะครับ   อาการอย่างนี้ช่างเค้าวายสายครบไหมครับ

สงสัยโดนช่างหมกเม็ดแล้วครับ
อดีต D15B  dual carb+Vtec M/T
ปัจจุบัน B20B nonVtec A/T
 วัดโวลท์จิ๋ว ==>>  http://board.eg3d-club.com/index.php/topic,118151.0.html

kohza

• น้ำใจ 49
« Reply #13 on: สิงหาคม 05, 2009, 10:24:47 pm »

นั่นดิมันแปลกๆ  ::) ::) ::)
  เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็รู้ครับ   ???
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

• **
  • น้ำใจ 23
  • yes am i
« Reply #14 on: สิงหาคม 06, 2009, 08:26:52 am »

กล่องทำรอมมาไหมครับ ถ้าทำอาจจะเป็นที่โปรแกรมในกล่องยกเลิกสิ่งที่ไม่จำเป็น(ในรถแข่ง)
เช่น ยกเลิก O2 sensor
ยกเลิก vtec pressure
ยกเลิก ELD
ยกเลิก knock detector
...และอีกหลายอย่าง แต่ ระบบวีเทคไม่ทำงานนี่แปลก
อีกกรณีนึง ถ้าไม่ได้ทำรอม..ดูตรงนี้ครับ
เปิดสวิชท์กุญแจ ออน ไฟเอ็นจิ้น ต้องดับภายใน 4 วินาที ( ออนนะครับไม่ต้องสตาร์ท)
ถ้ามันไม่ดับ คุณก็โดนช่างสายไฟหมกเม็ดแล้ว แต่ถ้าดับ....เรื่องยาวครับ ส่งมือหมออย่างเดียว
ปล.ตาบอลลูน น่าจะดูได้นะตานี่เทพละ เนพขิงๆ

kohza

• น้ำใจ 49
« Reply #15 on: สิงหาคม 06, 2009, 09:09:01 am »

กล่องทำรอมมาไหมครับ ถ้าทำอาจจะเป็นที่โปรแกรมในกล่องยกเลิกสิ่งที่ไม่จำเป็น(ในรถแข่ง)
ยกเลิก ELD
...และอีกหลายอย่าง แต่ ระบบวีเทคไม่ทำงานนี่แปลก
อีกกรณีนึง ถ้าไม่ได้ทำรอม..ดูตรงนี้ครับ
เปิดสวิชท์กุญแจ ออน ไฟเอ็นจิ้น ต้องดับภายใน 4 วินาที ( ออนนะครับไม่ต้องสตาร์ท)
ถ้ามันไม่ดับ คุณก็โดนช่างสายไฟหมกเม็ดแล้ว แต่ถ้าดับ....เรื่องยาวครับ ส่งมือหมออย่างเดียว
ปล.ตาบอลลูน น่าจะดูได้นะตานี่เทพละ เนพขิงๆ

กล่องไม่ได้ทำรอมครับ       เปิดสวิชท์กุญแจ ออน ไฟเอ็นจิ้นติดตลอดเลย  สตาร์ทเครื่องไฟถึงดับ    อย่างนี้ช่างคงวายสายไม่ครับใช้ไหมครับ     วันนี้จะไปให้เขาไล่ระบบไฟให้ใหม่ครับ     ผลเป็นอย่างไรแล้วจะเข้ามาบอกครับ   
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

balloon.com

• น้ำใจ 191
    • Link
« Reply #16 on: สิงหาคม 06, 2009, 09:16:13 am »

ยกเลิก ELD

กล่องไม่ได้ทำรอมครับ       เปิดสวิชท์กุญแจ ออน ไฟเอ็นจิ้นติดตลอดเลย  สตาร์ทเครื่องไฟถึงดับ    อย่างนี้ช่างคงวายสายไม่ครับใช้ไหมครับ     วันนี้จะไปให้เขาไล่ระบบไฟให้ใหม่ครับ     ผลเป็นอย่างไรแล้วจะเข้ามาบอกครับ   

โดนหมกเม็ดแน่นอนครับ เปิดสวิทซ์ออน แต่ไฟเช็คไม่ดับ สตาร์ทถึงดับ รีบเช็คสายไฟด่วนเลยครับช่างต่อผิดแน่นอนครับ  :) :) :)

ยกเลิก ELD

ยังไม่ถึงขั้นเทพหรอกครับอาจารย์ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ  ;D ;D ;D

kohza

• น้ำใจ 49
« Reply #17 on: สิงหาคม 07, 2009, 04:34:00 am »

ไปแก้ไขมาแล้ว  vtec เปิดแล้วครับ    เปิดที่รอบประมาณ 4800-5000 rpm        
      เช็คcode ไฟขึ้น ช้า เร็ว เร็ว เร็ว เร็ว เร็ว เร็ว เร็ว เร็ว เร็ว  ดับ  มันคือ code อะไรครับ (ใช่code 19 หรือเปล่า )
« Last Edit: ธันวาคม 15, 2009, 12:14:00 am by kohza »
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

kohza

• น้ำใจ 49
« Reply #18 on: สิงหาคม 07, 2009, 04:51:17 am »

ยกเลิก ELD

กล่องไม่ได้ทำรอมครับ       เปิดสวิชท์กุญแจ ออน ไฟเอ็นจิ้นติดตลอดเลย  สตาร์ทเครื่องไฟถึงดับ    อย่างนี้ช่างคงวายสายไม่ครับใช้ไหมครับ     วันนี้จะไปให้เขาไล่ระบบไฟให้ใหม่ครับ     ผลเป็นอย่างไรแล้วจะเข้ามาบอกครับ  

โดนหมกเม็ดแน่นอนครับ เปิดสวิทซ์ออน แต่ไฟเช็คไม่ดับ สตาร์ทถึงดับ รีบเช็คสายไฟด่วนเลยครับช่างต่อผิดแน่นอนครับ  :) :) :)

ยกเลิก ELD

ยังไม่ถึงขั้นเทพหรอกครับอาจารย์ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ  ;D ;D ;D
 ขอถามอีกอย่างครับ สายไฟเอ็นจิ้น สีเขียวคาดส้ม ที่ออกมาจากกล่อง ปลั๊ก A PIN 13 เราต่อเข้าเรื่อนไมล์ที่ไฟโชว์เอ็นจิ้น ได้เลยไหมครับ  
              ขอถามอีกข้อครับ ปลั๊ก A PIN 12  สายสีเหลืองคาดเขียว  ไม่ได้ต่อไว้จะมีผลอะไรไหมครับ  (แล้วถ้าจะต่อต้องต่อไปที่ไหนครับ ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ)
« Last Edit: สิงหาคม 07, 2009, 05:05:09 am by kohdo »
( . ) ( . )
     . 
(   Y   )

• **
  • น้ำใจ 23
  • yes am i
« Reply #19 on: สิงหาคม 07, 2009, 08:32:46 am »

a12 fanC คือ input signal ในสภาวะพัดลมหม้อน้ำทำงาน กล่าวคือ เมื่อพัดลมทำงานแรงดันไฟฟ้ามันจะตก เมื่อแรงดันไฟฟ้าตก ทั้งระบบย่อมมีปัญหา
เช่น หัวฉีด ฉีดเพี้ยนแน่นอน (ลองมองหลอดไฟ ถ้าไฟตกมันจะอ่อนแรงลง เช่นกันครับ) ในฮอนด้าจะมีระบบ ELD -electronics load detector เพื่อตรวจจับการเคลื่อนไหวที่ผิดปรกติของไฟฟ้า เพื่อให้ ecu เปิดเงื่อนไข ชดเชยตามที่ควรจะเป็น
 ว่ามาซะยาวยังไม่ถึงเรื่องพัดลม..อิอิ เหมือนกันครับ ถ้ากล่องมันไม่รู้ว่าพัดลมทำงานตอนไหน บางทีก็จะเกิดอาการรอบตกเพราะ ไดชาร์ททำงาน
มันจะดึงเครื่องยนต์ให้รอบตก( สังเกตได้เวลาจอด) แต่ถ้าขับ...ลองสังเกตนะครับ
 เปิดไฟหน้า เปิดแอร์ ขับกลางคืนทางยาวๆ ทำไมบางทีเครื่องมันตื้อๆ บางทีเครื่องมันไหลได้ยาวๆ...เช็ค ELD ครับถ้ามีอาการนี้..
แก้ไขได้โดย 
-คุณเอง คือทำเองนั่นละ
-ช่างในอู่ทีี่วางหรือทำให้
-ตาบอลลูน จูนเนอร์ประจำบอร์ดนั่นละครับ

Page created in 0.157 seconds with 20 queries.